รวมภาพบรรยากาศการแข่งขัน FLL : FIRST LEGO LEAGUE 2012   22 กุมภาพันธ์ 2013

จบไปแล้วอย่างยิ่งใหญ่สำหรับการแข่งขัน  FIRST LEGO LEAGUE 2012  (FLL 2012)  เพื่อค้นหาทีมผู้ชนะเลิศเป็นตัวแทนประเทศไทยไปร่วมการแข่งขัน FIRST LEGO League Open International Championship , FIRST Championships , Pan Asia Invitational  ณ ประเทศเยอรมณี , ประเทศสหรัฐอเมริกาและประเทศออสเตรเลียตามลำดับ ด้วยความร่วมมือจากบริษัทแกมมาโก้ (ประเทศไทย) จำกัด , สถาบันการจัดการปัญญาภิวัฒน์ แจ้งวัฒนะ ,  สถาบันพัฒนาคณิตศาสตร์และวิทยาศาสตร์ (สพวค.)  และสำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน กระทรวงการศึกษาธิการ (สพฐ.)   ซึ่งจัดขึ้น ณ Convention Hall 1-6   สถาบันการจัดการปัญญาภิวัฒน์ แจ้งวัฒนะ เมื่อวันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2556  ที่ผ่านมา โดยได้รับเกียรติจาก คุณพรวิทย์ พัชรินทร์ตนะกุล รองอธิการบดีฝ่ายบริหาร สถาบันการจัดการปัญญาภิวัฒน์มาเป็นประธานพิธีเปิดในงานดังกล่าว

image002 image004

ในปีนี้มีทีมที่สนใจเข้าร่วมการแข่งขัน FIRST LEGO LEAGUE 2012 จากทุกภูมิภาคทั่วประเทศไทย ซึ่งหัวข้อการแข่งขันในปีนี้คือ “Senior Solutions” หรือการนำเทคโนโลยีต่างๆมาช่วยเหลือหรือสนับสนุนผู้สูงอายุ ตลอดการแข่งขันเต็มไปด้วยความสนุกสนานจากการแข่งขันทำภารกิจหุ่นยนต์ที่ได้ลุ้นกันทุกวินาที รวมไปจนถึงสีสันของกองเชียร์ที่แต่ละทีมต่างงัดทีเด็ดออกมาประชันกันตลอดการแข่งขัน   โดยแต่ละทีมต้องทำการแข่งขันทั้ง 4 ประเภท คือ

1. Robot Performance  ผู้เข้าแข่งขันจะต้องเขียนโปรแกรม ประกอบหุ่นยนต์และนำไปปฏิบัติภารกิจบนสนามแข่ง เพื่อทำคะแนนสูงสุด

2. Robot Design Judging  เป็นการนำเสนอคณะกรรมการถึงการออกแบบ การประกอบ และเขียนโปรแกรมควบคุมหุ่นยนต์

3. Project Judging เป็นการนำเสนองานวิจัยตามหัวข้อที่กำหนดขึ้นในแต่ละปีซึ่งปีนี้คือหัวข้อ Senior Solution

4. Core Value Judging  กรรมการจะพิจารณาถึงการทำงานร่วมกัน และการมีส่วนร่วมกันในทีมของทุกๆ ด้าน รวมไปถึงความมีน้ำใจ                นักกีฬา รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย ต่อเพื่อนร่วมทีมและคู่แข่งขัน โดยทีมที่ทำผลงานในทุกๆส่วนได้ดีจะเป็นผู้ที่ได้รับรางวัลชนะเลิศหรือ Champion’s Award 1st Placeและรางวัลรองชนะเลิศ Champion’s Award 2nd Place

image006

รางวัล Champion’s Award 1st  Place  ทีม RBT Classic จาก โรงเรียนเซนต์คาเบรียล

image008

รางวัล Champion’s Award 2nd Place ทีม  The Immortal  จากโรงเรียนธัญบุรี

ซึ่งในส่วนของคณะกรรมการการตัดสินได้รับเกียรติจากองค์กรและบริษัทต่างๆมาร่วมเป็นคณะกรรมการตัดสิน อาทิเช่น บริษัท National Instrument Thailand ,  บริษัท ผลิตภัณฑ์อาหารกว้างไพศาล จำกัด (มหาชน) , บริษัทโรส มีเดีย จำกัด (มหาชน) , บริษัท ฟู้ดสตาร์ จำกัด , กองทุนเวลาเพื่อสังคม, ธนาคารออมสิน  , Bart Lab คณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหิดลและมูลนิธิไทยคม  โดยผลการแข่งขันปรากฏว่าทีม RBT Classic จากโรงเรียนเซนต์คาเบรียล สามารถคว้ารางวัลชนะเลิศหรือ Champion’s Award 1st Place ไปครองได้สำเร็จ  ส่วนรางวัลรองชนะเลิศ Champion’s Award 2nd Place  ได้แก่ทีม The Immortal จากโรงเรียนธัญบุรี

image012 image010 image014 image016 image018 image020 image022 image024 image026 image028 image030 image032 image034 image036

*หมายเหตุ

การแข่งขัน FIRST LEGO League จัดขึ้นโดยองค์การ FIRST  ซึ่งเป็นองค์กรที่ไม่แสวงหาผลกำไร จัดตั้งขึ้นเพื่อสร้างแรงบันดาลใจและการรับรู้เกี่ยวกับวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี ตั้งอยู่ที่เมืองแมนเชสเตอร์ ประเทศสหรัฐอเมริกา โดยการแข่งขัน  FIRST LEGO League เป็นการแข่งขันหุ่นยนต์เพื่อพัฒนาทักษะการเขียนโปรแกรมของนักเรียน รวมไปถึงบูรณาการการทำโครงงานผ่านทางหัวข้อการแข่งขันที่ทาง FIRST กำหนดไว้ในแต่ละปี และมีการแข่งขันอยู่ในประเทศสมาชิกกว่า 50 ประเทศทั่วโลก  สำหรับในประเทศไทยผู้จัดงานอย่างเป็นทางการคือ บริษัทแกมมาโก้ (ประเทศไทย) จำกัด  ผู้ผลิตและจัดจำหน่ายอุปกรณ์วิทยาศาสตร์และคณิตศาสตร์ชั้นนำของประเทศไทย

เอกสารแนบท้าย

บรรยากาศและผลการแข่งขัน FIRST LEGO League  2012 : Senior Solution

image040 image042 image044 image046

ประเภท Sponsor Award

รางวัล PIM Award   ได้แก่ทีม  Thewbot 2   จาก โรงเรียนทิวไผ่งาม

รางวัล CPALL  Award  ได้แก่ทีม RBT Classic จาก โรงเรียนเซนต์คาเบรียล

รางวัล THAICOM  Award  ได้แก่ทีม Robo Master จาก ศูนย์ฝึกสอนหุ่นยนต์ Robot Cretae

รางวัล NI Award ได้แก่ทีม Thewbot 1 จาก โรงเรียนทิวไผ่งาม

image048 image050 image052

ประเภท Judge Award

รางวัล Mentor Award ได้แก่ทีม Phantro จาก โรงเรียน International School Bangkok  (ISB)

รางวัล Rising Star Award ได้แก่ทีม WT Robot จาก โรงเรียนวชิรธรรมสาธิต

รางวัล Gracious Professionalism ได้แก่ทีม Narinukul FLL robot  จาก โรงเรียนนารีนุกูล

รางวัล Innovative Solution  Award  ได้แก่ทีม Super Robot จาก ศูนย์ฝึกสอนหุ่นยนต์ Robot Create

image054

ประเภท Robot Performance

รางวัล  Robot Performance Award 1st  ได้แก่ทีม  ATOI  จาก ศูนย์ฝึกสอนหุ่นยนต์ Phuket Andromeda (กะทู้วิทยา)

รางวัล  Robot Performance Award 2nd  ได้แก่ทีม RBT Classic จาก โรงเรียนเซนต์คาเบรียล

รางวัล  Robot Performance Award 3rd  ได้แก่ทีม  S.P + generation II   จาก โรงเรียนสองพิทยาคม

image056

ประเภท Core Value

รางวัล  Core Vaule Award 1st  ได้แก่ทีม PCCL Robot จาก โรงเรียนจุฬาภรณ์ราชวิทยาลัยลพบุรี

รางวัล  Core Vaule Award 2nd  ได้แก่ทีม  YB Body balance จาก โรงเรียนโยธินบูรณะ

รางวัล  Core Vaule Award 3rd  ได้แก่ทีม  Narinukul FLL robot  จาก โรงเรียนนารีนุกูล

image058

ประเภท Project Awrad

รางวัล  Project  Award 1st  ได้แก่ทีม  Thew Bot 2  Team จาก โรงเรียนทิวไผ่งาม

รางวัล  Project  Award 2nd  ได้แก่ทีม Edukid 2  จาก ศูนย์ฝึกสอนหุ่นยนต์ Edukid Planet

รางวัล  Project  Award 3rd  ได้แก่ทีม  Raise Victory Ahead   จาก ศูนย์ฝึกสอนหุ่นยนต์ Raise Genius School

image060

ประเภท Robot Design

รางวัล  Robot Design  Award 1st   ได้แก่ทีม S.P + generation II จาก โรงเรียนสองพิทยาคม

รางวัล  Robot Design  Award 2nd   ได้แก่ทีม  CB Robot จาก โรงเรียนชัยภูมิภักดีชุมพล

รางวัล  Robot Design  Award 3rd   ได้แก่ทีม Edukid 1 จาก ศูนย์ฝึกสอนหุ่นยนต์ Edukid  Planet