จบไปแล้วอย่างยิ่งใหญ่สำหรับการแข่งขัน  FIRST LEGO LEAGUE 2011  (FLL 2011)  เพื่อค้นหาทีมผู้ชนะเลิศเป็นตัวแทนประเทศไทยไปร่วมการแข่งขัน FIRST LEGO League Open International Championship และ FIRST Championships โดยความร่วมมือจากสถาบันพัฒนาคณิตศาสตร์และวิทยาศาสตร์ (สพวค.)  บริษัทแกมมาโก้ (ประเทศไทย) จำกัด และสำนักงานคณะกรรมการการศึกษาขั้นพื้นฐาน กระทรวงการศึกษาธิการ  ณ ห้างสรรพสินค้าเซียร์ รังสิต วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2555  ที่ผ่านมา

โดยในปีนี้มีทีมที่สนใจเข้าร่วมการแข่งขัน FIRST LEGO LEAGUE 2011 ทั้งสิ้น 26 ทีมจากทุกภูมิภาคทั่วประเทศ ซึ่งตลอดการแข่งขันเต็มไปด้วยความสนุกสนานจากการแข่งขันทำภารกิจหุ่นยนต์ที่ได้ลุ้นกันทุกวินาที หรือรวมไปจนถึงสีสันของกองเชียร์ที่แต่ละทีมต่างงัดทีเด็ดออกมาประชันกันตลอดการแข่งขัน   โดยทีมต้องทำการแข่งขันทั้ง 4 ประเภท คือ ประเภท Robot Performance ซึ่งผู้เข้าแข่งขันจะต้องสร้างโปรแกรม ประกอบหุ่นยนต์และนำไปปฏิบัติภารกิจบนสนาม ส่วนประเภท Robot Design Judging จะเป็นการนำเสนอคณะกรรมการถึงกระบวนการออกแบบ ประกอบ และเขียนโปรแกรมควบคุมหุ่นยนต์ ประเภท Project Judging เป็นการนำเสนองานวิจัยตามหัวข้อที่กำหนดขึ้นในแต่ละปี สำหรับปีนี้กำหนดเป็นหัวข้อ Food Factor  และประเภท  Teamwork Judging  กรรมการจะพิจารณาถึงการทำงานร่วมกัน และการมีส่วนร่วมกันในทีมของทุกๆ ด้าน  ซึ่งได้รับเกียรติจากองค์กรและบริษัทต่างๆ อาทิเช่น โครงการส่วนพระองค์สวนจิตรลดา , บริษัท National Instrument , บริษัท ปูนซิเมนต์ไทย (แก่งคอย) จำกัด ,  บริษัท ผลิตภัณฑ์อาหารกว้างไพศาล จำกัด (มหาชน) , สำนักงาน อ.ส.ค. กรุงเทพมหานคร , บริษัท ฟู้ดสตาร์ จำกัด , บริษัท Kerry Ingredients Thailand  มาร่วมเป็นคณะกรรมการตัดสินในงานดังกล่าว  โดยผลการแข่งขันปรากฏว่าทีม SUPERGO Thailand  จากโรงเรียนเทศบาลเพชรวิทย์ สามารถคว้ารางวัลชนะเลิศหรือ Champion’s Award 1st Palce ไปครองได้สำเร็จ

ผลการแข่งขันประเภทอื่นๆ

รางวัล SCG Award   ได้แก่ทีม  Robot PK 2012   จากโรงเรียนภูเขียว

รางวัล NI Award  ได้แก่ทีม Techno Girls จากโรงเรียน The Regent’s School Pattaya

รางวัล Rising Star Award ได้แก่ทีม Spiderbot จากโรงเรียนกะทู้วิทยา

รางวัล Against All Odd Award ได้แก่ทีม Pakayor จากโรงเรียนบ้านห้วยน้ำขาว

 

ประเภท Robot Performance

รางวัล  Robot Performance Award 3rd  ได้แก่ทีม  Alumilight  จากโรงเรียนสิรินธรราชวิทยาลัย

รางวัล  Robot Performance Award 2nd  ได้แก่ทีม Noihoi Phuphan จากโรงเรียนบ้านพังโคน

รางวัล  Robot Performance Award 1st  ได้แก่ทีม  BN Robot  จากโรงเรียนเทศบาลบ้านบางเหนียว

 

ประเภท Core Value

รางวัล  Core Vaule Award 3rd  ได้แก่ทีม  NB Robot จากโรงเรียนหนองบัว

รางวัล  Core Vaule Award 2nd  ได้แก่ทีม  T.5 Robot จากโรงเรียนเทศบาล 5 (พหลโยธินนรามินทรภักดี)

รางวัล  Core Vaule Award 1st  ได้แก่ทีม Lublae Girl จากโรงเรียนอุตรดิตถ์ดรุณี

 

ประเภท Project Awrad

รางวัล  Project  Award 3rd  ได้แก่ทีม Watluangseed จากโรงเรียนวัดหลวงวิทยา

รางวัล  Project  Award 2nd  ได้แก่ทีม Spider Bot จากโรงเรียนกะทู้วิทยา

รางวัล  Project  Award 1st  ได้แก่ทีม  Muser-NX Team จากสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาเชียงใหม่

 

ประเภท Robot Design

รางวัล  Robot Design  Award 3rd   ได้แก่ทีม Noihoi Phuphan จากโรงเรียนบ้านพังโคน

รางวัล  Robot Design  Award 2nd   ได้แก่ทีม  BN Robot จากโรงเรียนเทศบาลบ้านบางเหนียว

รางวัล  Robot Design  Award 1st   ได้แก่ทีม SP Robot จากโรงเรียนสองพิทยาคม

 

ประเภท Champion’s Award

รางวัล Champion’s Award 2nd Place ได้แก่ทีม  SG Classic จากโรงเรียนเซนต์คาเบรียล

รางวัล Champion’s Award 1st  Place ได้แก่ทีม SUPERGO Thailand  จากโรงเรียนเทศบาลเพชรวิทย์

 

ภาพบรรยากาศในงาน

[fgallery id=6 w=450 h=385 t=0 title=”FLL 2011″]