Banner-wro-ชิงแชมป์

และแล้วสนามการแข่งขันโอลิมปิคหุ่นยนต์ WRO:2014 ที่ทุกคนรอคอยก็มาถึงเรียบร้อยแล้วกับ การแข่งขันโอลิมปิคหุ่นยนต์ในรอบชิงแชมป์ประเทศไทย 3 – 5 กันยายน 2557 ณ มหาวิทยาลัยราชภัฏวไลยอลงกรณ์ ในพระบรมราชูปถัมถ์ จ.ปทุมธานี

โดยครั้งนี้มีทีมเข้าร่วมชิงชัยจากทั่วประเทศกว่า 200 ทีมด้วยกันสำหรับการชิงโควต้าไปเป็นตัวแทนประเทศไทยไปทำการแข่งขันยังรอบชิงแชมป์โลก ณ เมืองโซชิ ประเทศรัสเซียจำนวน 25 โควตาจากประเภทการแข่งขัน 4 ประเภทด้วยกัน ซึ่งการแข่งขัน WRO ในปีนี้ใช้ชื่อหัวข้อว่า “Robot & Space หรือหุ่นยนต์กับห้วงอวกาศ” โดยการแข่งขันมีด้วยกัน 4 ประเภทการแข่งชันดังนี้

–          ประเภททั่วไป แบ่งออกเป็น 3 รุ่นการแข่งขันได้แก่ 1.รุ่นอายุไม่เกิน 12 ปี 2.รุ่นอายุไม่เกิน 15 ปีและ 3.รุ่นอายุไม่เกิน 19 ปี

–          ประเภทความคิดสร้างสรรค์ แบ่งออกเป็น 3 รุ่นการแข่งขันได้แก่ 1.รุ่นอายุไม่เกิน 12 ปี 2.รุ่นอายุไม่เกิน 15 ปีและ 3.รุ่นอายุไม่เกิน 19 ปี

–          ประเภทหุ่นยนต์เตะฟุตบอล

–          ประเภททั่วไป ระดับมหาวิทยาลัย

โดยในพิธีเปิดการแข่งขันโอลิมปิคหุ่นยนต์รอบชิงแชมป์ประเทศไทยในครั้งนี้   ได้รับเกียรติจาก รศ.ดร.สมบัติ คชสิทธิ์ อธิการบดีมหาวิทยาลัยราชภัฏวไลยอลงกรณ์ ในพระบรมราชูปถัมถ์ , คุณแสงมณี มีน้อย ผู้อํานวยการส่วนวิชาการและมาตรฐานการศึกษาท้องถิ่นกรมส่งเสริมการปกครองท้องถิ่น ,คุณจักริน จันทรวิสูตร กรรมการผู้จัดการบริษัทแกมมาโก้ (ประเทศไทย) จำกัด มาร่วมเป็นประธานในพิธีเปิดการแข่งขัน

บรรยากาศการแข่งขันทั้ง 3 วันเต็มไปด้วยความตื่นเต้นเร้าใจทั้งตัวผู้เข้าแข่งขันและผู้ควบคุมทีมต่างเฝ้าเชียร์ทีมขอตนเองอย่างสนุกสนาน เรียกได้ว่ามีลุ้นกันทั้ง 3 วันของการแข่งขันเลยทีเดียว โดยการแข่งขันวันแรกจะเป็นรอบคัดเลือกทีม 15 อันดับแรกที่คะแนนดีที่สุด เพื่อมาเจอกับทีมวางซึ่งเป็นทีมที่ชนะเลิศอันดับ 1-3 ในรอบชิงแชมป์ของภูมิภาคทั้ง 4 ภาค ในวันที่ 3 จะมีการแข่งขันทั้งหมด 2 รอบ โดยทีมที่คะแนนหรือเวลาดีที่สุด จะคว้าตั๋วเป็นตัวแทนประเทศไทยไปแข่งขันโอลิมปิคหุ่นยนต์รอบชิงแชมป์โลก ณ เมืองโซชิ ประเทศรัสเซีย และการแข่งขันในครั้งนี้ยังได้รับการสนับสนุนจากสปอนเซอร์ใจดีต่างๆ อาทิเช่น ผลิตภัณฑ์นมถั่วเหลืองแลคตาซอย , ผลิตภัณฑ์ติ๋มซำ เจดดราก้อน ที่ มาร่วมเปิดบูธแจกสินค้าให้กับผู้เข้าแข่งขัน และรวมไปถึงสื่อมวลชนจากสำนักข่าวต่างๆทุกท่านที่มาช่วยทำข่าวประชาสัมพันธ์ในการแข่งขันครั้งนี้ด้วยครับ

สำหรับผลการแข่งขันทุกประเภทมีดังนี้

ประเภทความคิดสร้างสรรค์ รุ่นอายุไม่เกิน 12 ปี

12-1
รางวัลชนะเลิศ :ทีม Phuket Ato Robot จาก โรงเรียนเทศบาลเมืองภูเก็ต

12-2
รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 1 : ทีม Make A Dream Come True จาก โรงเรียนไทยนิยมสงเคราะห์

12-3
รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 2 : ทีม Baby Bot จาก โรงเรียนอัสสัมชัญ แผนกประถม

รางวัลชมเชยอันดับ 4 : ทีม อนุศาสน์โรบอท จาก โรงเรียนอนุศาสน์วิทยา
รางวัลชมเชยอันดับ 5 : ทีม DT2 Robot จาก โรงเรียนวัดดอนทอง

 

ประเภทความคิดสร้างสรรค์ รุ่นอายุไม่เกิน 15 ปี

15-1
รางวัลชนะเลิศ : ทีม Team Win Forever จาก โรงเรียนไทยนิยมสงเคราะห์

รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 1 : ทีม The Ares จาก โรงเรียนธัญบุรี

15-3
รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 2 : ทีม ACEP_Yesss จาก โรงเรียนอัสสัมชัญ หลักสูตรภาษาอังกฤษ

รางวัลชมเชยอันดับ 4 : ทีม PCM Robot จาก โรงเรียนปักธงชัยประชานิรมิต
รางวัลชมเชยอันดับ 5 : ทีม Dream Catcher จาก โรงเรียนจุฬาภรราชวิทยาลัย จังหวัดเลย

 

ประเภทความคิดสร้างสรรค์ รุ่นอายุไม่เกิน 19 ปี

19-1

รางวัลชนะเลิศ : ทีม Triple P จาก โรงเรียนจุฬาภรราชวิทยาลัย จังหวัดเลย

19-2
รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 1 : ทีม AC Modern จาก โรงเรียอัสสัมชัญ

19-3
รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 2 : ทีม หลานย่าโม จาก โรงเรียนปักธงชัยประชานิรมิต

รางวัลชมเชยอันดับ 4 : ทีม TUI FC by Thewphaingarm จาก โรงเรียนทิวไผ่งาม
รางวัลชมเชยอันดับ 5 : ทีม Naciente จาก โรงเรียนธัญบุรี

 

ประเภททั่วไป รุ่นอายุไม่เกิน 12 ปี “Rocket”

12-1

รางวัลชนะเลิศ : ทีม ตัวแสบ จาก Robotplay

12-2
รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 1 : ทีม ตัวจี๊ด จาก Robotplay

12-3
รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 2 : ทีม ตัวป่วน จาก โรงเรียนทานตะวันไตรภาษา

12-4
รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 3 : ทีม Ctrl+v จาก โรงเรียนอนุบาลลำปาง(เขลางค์รัตน์อนุสรณ์)

รางวัลชมเชยอันดับ 5 : ทีม FKP ICT จาก ICT SCHOOL
รางวัลชมเชยอันดับ 6 : ทีม VRSG # บ้านหุ่นยนต์ 3 จาก โรงเรียนเซนต์คาเบรียล
รางวัลชมเชยอันดับ 7 : ทีม .N.G. RoboMind จาก RoboMind Center
รางวัลชมเชยอันดับ 8 : ทีม OMO RoboMind จาก RoboMind Center
รางวัลชมเชยอันดับ 9 : ทีม Surat Robot Team 1 จาก Robot’s Child Suratthani
รางวัลชมเชยอันดับ 10 : ทีม Surat Robot Team 2 จาก Robot’s Child Suratthani

 

ประเภททั่วไป รุ่นอายุไม่เกิน 15 ปี “Sputnik”

15-1

รางวัลชนะเลิศ :ทีม คุณธรรม จาก ศูนย์หุ่นยนต์ไทยบริดจสโตน

15-2
รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 1 : ทีม เย็นเกินเหตุ จาก ศูนย์หุ่นยนต์ไทยบริดจสโตน

15-3
รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 2 : ทีม Robot of SPP จาก โรงเรียนจุฬาภรณราชวิทยาลัย จังหวัดเลย

15-4
รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 3 : ทีม สองคนพอ จาก โรงเรียนพระทองคำวิทยา

รางวัลชมเชยอันดับ 5 : ทีม จักรคำ 4 จาก โรงเรียนจักรคำคณาทร จังหวัดลำพูน
รางวัลชมเชยอันดับ 6 : ทีม จักรคำ 3จาก โรงเรียนจักรคำคณาทร จังหวัดลำพูน
รางวัลชมเชยอันดับ 7 : ทีม PYP Robot จาก โรงเรียนแปลงยาวพิทยาคม
รางวัลชมเชยอันดับ 8 : ทีม พอกะเทิน จาก ศูนย์หุ่นยนต์ไทยบริดจสโตน
รางวัลชมเชยอันดับ 9 : ทีม MPKRobot-1 จาก โรงเรียนเมืองพลพิทยาคม
รางวัลชมเชยอันดับ 10 : ทีม จักรคำ 2จาก โรงเรียนจักรคำคณาทร จังหวัดลำพูน

 

ประเภททั่วไป รุ่นอายุไม่เกิน 19 ปี “Space Station”

19-1

รางวัลชนะเลิศ :ทีม อืดอาด จาก ศูนย์หุ่นยนต์ไทยบริดจสโตน

19-2
รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 1 : ทีม รู้นะคิดอะไรอยู่ จาก ศูนย์หุ่นยนต์ไทยบริดจสโตน

19-3
รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 2 : ทีม จักรคำ 4 จาก โรงเรียนจักรคำคณาทร จังหวัดลำพูน

19-4
รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 3 : ทีม จักรคำ 3 จาก โรงเรียนจักรคำคณาทร จังหวัดลำพูน

รางวัลชมเชยอันดับ 5 : ทีม จักรคำ 6 จาก โรงเรียนจักรคำคณาทร จังหวัดลำพูน
รางวัลชมเชยอันดับ 6 : ทีม จักรคำ 2 จาก โรงเรียนจักรคำคณาทร จังหวัดลำพูน
รางวัลชมเชยอันดับ 7 : ทีม PYP Robot 1 จาก โรงเรียนแปลงยาวพิทยาคม
รางวัลชมเชยอันดับ 8 : ทีม GGWP จาก โรงเรียนจุฬาภรณราชวิทยาลัย จังหวัดปทุมธานี
รางวัลชมเชยอันดับ 9 : ทีม Freelancers จาก โรงเรียนจุฬาภรณราชวิทยาลัย จังหวัดเลย
รางวัลชมเชยอันดับ 10 : ทีม ชาย………สายเสมอ จาก ศูนย์หุ่นยนต์ไทยบริดจสโตน

 

ประเภททั่วไป ระดับมหาวิทยาลัย

col-1

รางวัลชนะเลิศ :ทีมทิ้งทวน GEN I จาก มหาวิทยาลัยราชภัฏวไลยอลงกรณ์ ในพระบรมราชูปถัมถ์

col-2
รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 1 : ทีม No Batrider จาก มหาวิทยาลัยเชียงใหม่

รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 2 : ทีม PKRU Robot จาก มหาวิทยาลัยราชภัฏภูเก็ต
รางวัลชมเชยอันดับ 4 : ทีม TE Robot 2 จาก มหาวิทยาลัยราชภัฏนครปฐม
รางวัลชมเชยอันดับ 5 : ทีม TE Robot 1 จาก มหาวิทยาลัยราชภัฏนครปฐม

 

ประเภทหุ่นยนต์ เตะฟุตบอล

1

รางวัลชนะเลิศ :ทีม SG Radient จาก โรงเรียนเซนต์คาเบรียล

2
รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 1 : ทีม Lazy Boy จาก โรงเรียนโยธินบูรณะ

3
รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 2 : ทีม A’ishah จากโรงเรียนโยธินบูรณะ

4

รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 3 : ทีม SG-1 จากโรงเรียนเซนต์คาเบรียล

รางวัลรองชนะเลิศอันดับที่ 4 : ทีม AC-Mark3 จากโรงเรียนอัสสัมชัญ

 

ขอยินดีกับทีมที่ได้รับรางวัลในการแข่งขันทุกคนนะครับ บรรยากาศในงานจะเป็นอย่างไรติดตามชมได้ด้านล่างแล้วเจอกันที่รอบชิงแชมป์โลก ณ เมืองโซชิ ประเทศรัสเซียครับ

 

ภาพบรรยากาศภายในงาน

1 2

3 4

5 6

7 8

9 10

11 12

13 14

15 16

17 18

19 20